ಅಂಕಣ

ಕಟ್ಟಿಗೆ ಒಡೆಯುವವರು ನಿಮ್ಮ ಮನೆಗೆ ಬಂದಿದ್ದಾರಾ?

[dropcap]ಹ[/dropcap] ಹಳ್ಳಿಬದುಕಿನಲ್ಲಿ ಏನೋ ಒಂದು ವಿಶೇಷ ವಿದೆ . ಜನರ ಆಲೋಚನೆ ,ಕೆಲಸ ತಿಂಡಿ ತಿನಸು , ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳು ಹೀಗೆ ಪಟ್ಟಿ ಬೆಳೆಯುತ್ತಾ ಹೋಗುತ್ತದೆ . ಗ್ರಾಮೀಣ ಭಾಗದಲ್ಲಿ ಅಡುಗೆ ಮಾಡಲು ಕೆಲವರು ಗ್ಯಾಸ್ ಬಳಕೆ ಮಾಡಿದರೆ ಹೆಚ್ಚಿನವರು ಕಟ್ಟಿಗೆಯನ್ನೇ ಬಳಸುತ್ತಾರೆ . ಮಳೆಗಾಲದ ತಯಾರಿಗಾಗಿ ಕಟ್ಟಿಗೆ ಸಂಗ್ರಹಿಸುವ ಕೆಲಸವಂತೂ ಭರ್ಜರಿಯಾಗಿ ನಡೆಯುತ್ತದೆ . ಗರಗಸ ಅಥವಾ ಇತರ ತಂತ್ರಗಳನ್ನು ಬಳಸಿ ಕಟ್ಟಿಗೆಯನ್ನು ಸಿದ್ದಗೊಳಿಸುತ್ತಾರೆ . ಆದರೆ ಕಟ್ಟಿಗೆಯನ್ನು ಭಾಗ ಮಾಡುವವರು ಅಥವಾ ಸೀಳುವವರು ಬೇಕಲ್ವೆ?

ಹಿಂದೆ ಕಟ್ಟಿಗೆ ಭಾಗ ಮಾಡುವ ಓರ್ವ ಶ್ರಮ ಜೀವಿಗೆ ಒಳ್ಳೆಯ ಬೇಡಿಕೆ ಇತ್ತು ,ಗ್ಯಾಸಿನ ಹಾವಳಿಯಿಂದ ಈಗೀಗ ಅಷ್ಟೇನೂ ಕೆಲಸಗಳು ಸಿಗುತ್ತಿಲ್ಲ . ಮರದ ದಿಮ್ಮಿಯನ್ನು ಸರಿಯಾಗಿ ಇಟ್ಟು ಭಾಗ ಮಾಡಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ . ಅದಕ್ಕೆ ಪಳಗಿದ ,ನುರಿತ ಅನುಭವಿಗಳೇ ಬೇಕು !. ಕಟ್ಟಿಗೆಯನ್ನು ಬೇಕಾದ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ತುಂಡು ಮಾಡುವ ಕಾಯಕ ಸುಲಭವಲ್ಲ . ಅದಕ್ಕೆ ಗಟ್ಟಿಮುಟ್ಟಾದ ಶರಿರವೂ ಬೇಕು . ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಈಗ ಕಟ್ಟಿಗೆ ಸಿಳುವ ಅನುಭವಿಗೆ ಈಗ 500-600ರೂಪಾಯಿಗಿಂತಲೂ ಹೆಚ್ಚಿದೆ .ನಾನು ಸಣ್ಣ ಪ್ರಾಯದಲ್ಲಿ ಕಟ್ಟಿಗೆ ಕಡಿಯಲೆಂದು ಪಕ್ಕದ ಮನೆಯ ಅನುಭವಿ ಕೆಲಸದವರೊಂದಿಗೆ ಹೋಗಿದ್ದೆ . ನಾನು ಮಾತ್ರ ನಿಮಿಷಕೊಮ್ಮೆ ನೀರು ಕುಡಿಯುತ್ತಿದ್ದೆ ! ಕಟ್ಟಿಗೆಗೆ ಕೊಡಲಿಯ ಏಟು ಸರಿಯಾಗಿ ಸಿಗದೆ ಒಮ್ಮೆ ಅತ್ತ ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ಇತ್ತ ಹೋಗುತ್ತಿತ್ತು . ಕೊನೆಗೆ ಮೊದಲು ಕೊಡಲಿ ಹಿಡಿಯುವುದನ್ನು ಆ ಅನುಭವಿ ಹೇಳಿಕೊಟ್ಟರು . ಆಗಲೇ ಗೊತ್ತಾಗಿದ್ದು ನನಗೆ ಕೊಡಲಿ ಹಿಡಿಯುವುದೂ ಒಂದು ಕಲೆ ಎಂದು ! ಹೇಗೊ ಸಂಜೆಯಾಯಿತು ಕೈತುಂಬ ಉಹಿಸಲಾಗದಷ್ಟೂ ಸಂಬಳವೂ ಸಿಕ್ಕಿತು . ಮರುದಿನ ಮೈ ಕೈ ತುಂಬಾ ನೋವು ನಾನು ಮಾತ್ರ ಎದ್ದದ್ದು ಮಧ್ಯಾಹ್ನ !! . ಅದೇ ಕೊನೆ .ಈಗಲೂ ಎಲ್ಲದಾರು ಕಟ್ಟಿಗೆ ತುಂಡು ಮಾಡುವವರು ಸಿಕ್ಕಿದಾಗ ಆ ನೆನಪು ಹಾಗೇ ಒಮ್ಮೆ ಕಣ್ಣ ಮುಂದೆ ಬಂದು ಹೋಗುತ್ತದೆ. ತಂತ್ರ ಜ್ಞಾನ ಮುಂದುವರಿದರೂ ಕೂಡ ಮಾನವ ಶ್ರಮ ಇಂತಹ ಕೆಲಸಗಳಿಗೆ ತೀರ ಅಗತ್ಯವಾಗಿದೆ ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ಕಾಫಿ ತಿಂಡಿ ,ಮಧ್ಯಾಹ್ನ ಊಟ ,ಸಾಯಂಕಾಲ ಮತ್ತೆ ಕಾಫಿ ಅಥವಾ ಚಹಾ ಜೊತೆಗೆ ಸಂಬಳ . ಇದು ಕಟ್ಟಿಗೆ ಸೀಳುವ ಕಾರ್ಮಿಕನಿಗೆ ನೀಡುವ ಒಂದು ದಿನದ ಭತ್ಯೆ . ಕಟ್ಟಿಗೆಯನ್ನು ಬರೇ ಕೊಡಲಿಯಿಂದ ಮಾತ್ರ ಭಾಗಮಾಡಲಾಗದು ಇದರ ಜೊತೆಗೆ ಕಬ್ಬಿಣದಿಂದ ತಯಾರಿಸಿದ ಗುನ್ನ ಮತ್ತು ಚೆಮ್ಮಟಿಯನ್ನು ಬಳಸುತ್ತಾರೆ .ಇತ್ತೀಚಿಗೆ ಕಟೀಲು ಕ್ಷೇತ್ರಕ್ಕೆ ಹೋಗಿದ್ದಾಗ ಕಟ್ಟಿಗೆ ಸೀಳುವ ಶ್ರಮಜೀವಿಯನ್ನು ನೋಡಿದೆ . ಕೆಲಸ ಯಾವುದಾದರೇನು? ನೆಮ್ಮದಿಯಿಂದ ,ನಿಷ್ಠೆ ಯಿಂದ ಬದುಕಿದರಾಯಿತು ಅಲ್ವ ?

 

Thimmappa V K

Facebook ಕಾಮೆಂಟ್ಸ್

ಲೇಖಕರ ಕುರಿತು

Guest Author

Joining hands in the journey of Readoo.in, the guest authors will render you stories on anything under the sun.

Subscribe To Our Newsletter

Join our mailing list to weekly receive the latest articles from our website

You have Successfully Subscribed!

ಸಾಮಾಜಿಕ ಜಾಲತಾಣಗಳಲ್ಲಿ ನಮನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಿ!