ಅಂಕಣ ಸ್ಪ್ಯಾನಿಷ್ ಗಾದೆಗಳು

ಹನಿ ಹನಿ ಗೂಡಿದರೆ ಹಳ್ಳ ! • ಜಗತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಹುಬ್ಬೇರಿಸುವ ಯಾವ ಕೆಲಸವೇ ಇರಲಿ ಅದನ್ನು ಒಂದೇ ದಿನದಲ್ಲಿ ಮಾಡಿದ ಉದಾಹರಣೆ ಕಂಡಿದ್ದೀರಾ? ನಲ್ಲಿಯ ಕೆಳಗಿನ ಕಲ್ಲನ್ನು ಗಮನಿಸಿ ನೋಡಿ ಅಲ್ಲೊಂದು ಸಣ್ಣ ಹಳ್ಳ ಬಿದ್ದಿರುತ್ತದೆ . ಅದು ಸೃಷ್ಟಿಯಾದದ್ದು ಒಂದು ದಿನದಲ್ಲಿ ಖಂಡಿತಾ ಅಲ್ಲ . ಎಷ್ಟೋ ವರ್ಷಗಳು  ಒಂದೊಂದು ಹನಿ ಬಿದ್ದು  ಆ ಹಳ್ಳವನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಿದೆ . ನೀವು ಅದೇ ನಲ್ಲಿಯ ನೀರನ್ನು ಅದೆಷ್ಟೇ ಪ್ರಬಲವಾಗಿ ಬಿಡಿ ಹತ್ತಾರು ಗಂಟೆಯೇ ಬಿಡಿ ಅಲ್ಲಿ ಅಂತಹ ಮತ್ತೊಂದು ಹಳ್ಳವನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಲಾಗದು . ಆದರೆ ಸ್ವಾರಸ್ಯ ನೋಡಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಶಕ್ತಿಯ ವ್ಯಯವಿಲ್ಲದೆ ಪ್ರತಿ ದಿನ ಬಿದ್ದ ಸಣ್ಣ ಹನಿಗಳು ಹಲವಾರು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಕಲ್ಲನ್ನು ಕರಗಿಸಿಬಿಡುತ್ತವೆ. ಇಷ್ಟೆಲ್ಲಾ ಹೇಳುವುದರ ಅರ್ಥ ಇಷ್ಟೇ ಕೆರೆಯೋ , ಬಿಂದಿಗೆಯೂ ಸಣ್ಣ ಸಣ್ಣ ಹನಿಗಳು ಸೇರಿಯೇ ತುಂಬಬೇಕು. ಸಣ್ಣ ಹನಿ ಎಂದು ನಿರ್ಲಕ್ಷಿಸುವಂತಿಲ್ಲ . ಇದನ್ನು  ಅರಿತ ನಮ್ಮ ಹಿರಿಯರು ಅದಕ್ಕೆ ಹನಿ ಹನಿ ಗೂಡಿದರೆ ಹಳ್ಳ ಎಂದು ಸಣ್ಣ ಸಣ್ಣ ವಿಷಯದ , ವಸ್ತುಗಳ ಮಹತ್ತ್ವವನ್ನು ನಮಗೆ ತಿಳಿಸಿದ್ದು . ಒಂದು ಸೇರದಿದ್ದರೆ ತೊಂಬತೊಂಬತ್ತು ನೂರಾಗುವುದಿಲ್ಲ ! ನೂರೆನಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಒಂದು ಬೇಕೇ ಬೇಕು ಒಂದರ ಮಹತ್ತ್ವ ತಿಳಿಯುವುದು ಇಂತಹ ಸಮಯದಲ್ಲೇ ! ಇದನ್ನು ನಮ್ಮ ಬದುಕಿಗೆ ಹೋಲಿಸಿಕೊಂಡರು ಸಿಗುವ ಫಲಿತಾಂಶ ಮಾತ್ರ ಅದೇ ಆಗಿರುತ್ತದೆ . ರೋಮ್ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯವನ್ನು ಒಂದು ದಿನದಲ್ಲಿ ಕಟ್ಟಲಾಗಲಿಲ್ಲ ಅಲ್ಲವೇ? ಹಾಗೆಯೇ ಬದುಕಿನಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲವೂ ಹಂತಹಂತವಾಗಿ ನಿಧಾನವಾಗಿ ಮಾಡಿದರೆ ಸಿಗುವ ಫಲಿತಾಂಶ ಒಳ್ಳೆಯದಾಗಿರುತ್ತದೆ.

  ಸ್ಪಾನಿಷ್ ಭಾಷಿಕರು ಇದನ್ನೇ ಪೊಕೊ ಅ ಪೊಕೊ ಸೆ ಹಾಸೆನ್ ಲಾಸ್ ಕೊಸಾಸ್ (“poco a poco, se hacen las cosas”.) ಸ್ವಲ್ಪ ಸ್ವಲ್ಪ ಮಾಡೋಣ ಕೆಲಸ ಎನ್ನುವ ಅರ್ಥ ನೀಡುತ್ತದೆ . ಒಳಾರ್ಥ ಸ್ಟೆಪ್ ಬೈ ಸ್ಟೆಪ್ ಮಾಡುವ ಕೆಲಸ ಒಮ್ಮೆಲೆ ಧಿಡೀರ್ ಮಾಡುವ ಕೆಲಸಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಯಶಸ್ಸು ನೀಡುತ್ತದೆ ಎನ್ನುತ್ತದೆ . ಕತಲಾನ್ ಭಾಷಿಕರು
  De mica en mica s’omple la pica ಎನ್ನುತ್ತಾರೆ . ಹನಿ ಹನಿಗೂಡಿ ಪಾತ್ರೆ ತುಂಬಿತು ಎನ್ನುವ ಅರ್ಥವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ.

  ಇದನ್ನೇ ಇಂಗ್ಲಿಷ್ ಭಾಷಿಕರು Many a mickle makes a muckle. ಎನ್ನುತ್ತಾರೆ . ಭಾಷೆ ಒಂದು ಸಂವಹನ ಮಾಧ್ಯಮ ಅಷ್ಟೇ . ವಿವಿಧ ಭಾಷೆಯಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ಹಿರಿಯರು ನಮಗೆ ಬಿಟ್ಟು ಹೋಗಿರುವ ಬದುಕಿನ ಪಾಠ ಮಾತ್ರ ನಿತ್ಯ ನೂತನ ಅವಕ್ಕೆ ಭಾಷೆ , ಸರಹದ್ದು ಮತ್ತು ಧರ್ಮ ಅಡ್ಡಿ ಮಾಡದೆ ಹೋಗಿರುವುದು ಅಚ್ಚರಿಯ ವಿಷಯ .


  ಸ್ಪಾನಿಷ್ ಪದಗಳ ಅರ್ಥ ಮತ್ತು ಉಚ್ಚಾರಣೆ .

  Poco   :  ಸ್ವಲ್ಪ ಎನ್ನುವ ಅರ್ಥ ಕೊಡುತ್ತದೆ . ಪೊಕೊ ಎನ್ನುವುದು ಉಚ್ಚಾರಣೆ . ಪೊಕೊ ಅ ಪೊಕೊ ಅಂದರೆ ಸ್ವಲ್ಪ ಸ್ವಲ್ಪ ಎನ್ನುವ ಅರ್ಥ ನೀಡುತ್ತದೆ .

  se  :  ಈ ಪದದ ಅರ್ಥ ವಾಕ್ಯಕ್ಕೆ ತಕ್ಕಂತೆ ಬದಲಾಗುತ್ತದೆ . ಇಲ್ಲಿನ ಸನ್ನಿವೇಶದಲ್ಲಿ ಅದು, ಅದನ್ನು ಎನ್ನುವ ಅರ್ಥ ಕೊಡುತ್ತದೆ . ಸೆ ಎನ್ನುವುದು ಉಚ್ಚಾರಣೆ .

  hacen   : ಟು ಡು ಅಥವಾ ಮಾಡು , ಮಾಡುವುದು ಎನ್ನುವ ಅರ್ಥ . ಹಾಸೆನ್ ಎನ್ನುವುದು ಉಚ್ಚಾರಣೆ .

  las  : ಇಂಗ್ಲಿಷ್ ನ ದಿ ಎನ್ನುವ ಅರ್ಥ . ಲಾಸ್ ಎನ್ನುವುದು ಉಚ್ಚಾರಣೆ .

  cosas  :  ವಸ್ತು ಎನ್ನುವ ಅರ್ಥ ಈ ಸನ್ನಿವೇಶದಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಎನ್ನುವ ಅರ್ಥ ಕೊಡುತ್ತದೆ . ಕೊಸಾಸ್ ಎನ್ನುವುದು ಉಚ್ಚಾರಣೆ .
Facebook ಕಾಮೆಂಟ್ಸ್

ಲೇಖಕರ ಕುರಿತು

Rangaswamy mookanahalli

ಎರಡು ಸಾವಿರದ ಇಸವಿಯಲ್ಲಿ ಸ್ಪೇನ್’ನ ಒಂದು ರಾಜ್ಯ ಕತಲೂನ್ಯದ ರಾಜಧಾನಿ ಬಾರ್ಸಿಲೋನಾದಲ್ಲಿ ಇಳಿದಾಗ ಸ್ಪಾನೀಷ್ ಭಾಷೆಯ ಗಂಧಗಾಳಿ ಇಲ್ಲದ, ಜೀವನ ಕರೆದತ್ತ ಮುಖಮಾಡಿ ಹೊರಟ ಲೇಖಕರು ಇಂದು ಸ್ಪಾನಿಷ್ ಭಾಷೆಯನ್ನ ಕನ್ನಡದಷ್ಟೇ ಸುಲಲಿತವಾಗಿ ಮಾತಾಡಬಲ್ಲರು . ಒಂದೂವರೆ ದಶಕಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚಿನ ಅಲ್ಲಿನ ನೆಲದ ನಂಟು ಅಲ್ಲಿನ ಜನರೊಂದಿನ ಒಡನಾಟ ಅಲ್ಲಿನ ಗಾದೆಗಳನ್ನ ಕಲಿಸುತ್ತದೆ . ಅಲ್ಲಿನ ಗಾದೆಗಳು ನಮ್ಮ ಗಾದೆಗಳಂತೆಯೆ ಇದೆಯಲ್ಲ ಎನ್ನುವ ಸಹಜ ಕುತೂಹಲ ಕನ್ನಡಿಗರಿಗೆ ಸ್ಪಾನಿಷ್ ಗಾದೆಗಳು ಬರೆಯಲು ಪ್ರೇರಣೆ .

Subscribe To Our Newsletter

Join our mailing list to weekly receive the latest articles from our website

You have Successfully Subscribed!

ಸಾಮಾಜಿಕ ಜಾಲತಾಣಗಳಲ್ಲಿ ನಮನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಿ!